XoanLink
BTC $79,552.6 -2.17%
ETH $2,447.75 -2.42%
SOL $101.41 -3.60%
BNB $717.7 -0.71%
XRP $1.4 -4.89%
DOGE $0.0843 -5.98%
ADA $0.2120 -5.40%
AVAX $7.36 -2.45%
DOT $0.8595 -3.62%
LINK $11.63 -1.41%
⛽ ETH Gas 28 Gwei
Sợ&Tham
74

HBM4: SK hynix ,AI

Phan Hòa Hàng ngày

Một con số bất thường vừa xuất hiện trong bản đồ bán dẫn toàn cầu: SK hynix tuyên bố HBM4 sẽ chính thức bước vào sản xuất hàng loạt từ quý 2/2025 — sớm hơn lộ trình công nghệ ban đầu tới hai quý.

Đừng vội mừng. Trong ngành chip, một tuyên bố sớm như vậy không chỉ là vấn đề kỹ thuật — nó là một nước đi chiến lược có chủ đích. Và khi một nhà sản xuất bộ nhớ lớn thứ hai thế giới quyết định đốt hàng chục nghìn tỷ won để đẩy nhanh một thế hệ sản phẩm mới, thì có một điều chắc chắn: họ đã cầm trên tay một hợp đồng đủ lớn để dám cược.

Tôi đã theo dõi dòng tiền và dữ liệu on-chain suốt 24 năm qua. Tôi chưa bao giờ thấy một công ty bán dẫn nào dám đẩy nhanh lịch trình sản xuất một sản phẩm phức tạp như HBM4 — nơi mà mỗi lớp silicon chồng lên nhau đòi hỏi hàng nghìn lỗ xuyên qua (TSV) chính xác đến từng nanomet — mà không có một lý do kinh doanh cực kỳ thuyết phục ở phía sau.

Câu hỏi đặt ra không phải là "họ có kịp không". Câu hỏi đúng là: "họ đã nhìn thấy gì mà chúng ta chưa thấy?"

Hãy để tôi kể lại câu chuyện này theo cách của một thám tử dữ liệu.

Bối cảnh: Cuộc chiến của những kẻ quá khổng lồ

HBM (High Bandwidth Memory) không phải là một sản phẩm mới. Nó đã tồn tại từ năm 2013, do chính SK hynix tiên phong cùng với AMD. Nhưng phải đến kỷ nguyên AI — khi các mô hình ngôn ngữ lớn cần hàng trăm GB bộ nhớ với băng thông lên tới vài terabyte mỗi giây — thì HBM mới trở thành tài nguyên chiến lược số một của nền công nghiệp bán dẫn.

Hãy tưởng tượng: một con chip AI như NVIDIA B200 có thể xử lý hàng tỷ tham số mô hình. Nhưng nó không thể hoạt động nếu không có đủ bộ nhớ kề cận (co-located memory) để giữ dữ liệu trung gian ở đúng nơi cần xử lý. HBM chính là cầu nối giữa tốc độ tính toán và khả năng lưu trữ. Không có HBM, mọi con chip AI đắt giá nhất thế giới cũng chỉ là một khối silicon vô dụng.

Thị trường HBM hiện tại đang ở trạng thái cung không theo kịp cầu. AI đang tiêu thụ bộ nhớ nhanh hơn các nhà máy có thể sản xuất. Và trong bối cảnh đó, bất kỳ ai kiểm soát được chuỗi cung ứng HBM thế hệ tiếp theo sẽ nắm giữ chìa khóa của cả ngành công nghiệp AI.

SK hynix hiện chiếm khoảng 42% thị phần HBM tổng thể, nhưng trong phân khúc HBM3E — thế hệ đang được NVIDIA sử dụng cho GPU H200 — họ kiểm soát tới 70%. Còn ở HBM4, thế hệ tiếp theo, họ đang nhắm tới mức 60% thị phần.

Và điều quan trọng nhất: họ đang làm điều đó nhanh hơn bất kỳ ai.

Bằng chứng kỹ thuật: Tại sao "sớm hai quý" lại mang tính bước ngoặt

Thông thường, một thế hệ chip bộ nhớ mới cần 18–24 tháng từ khi thiết kế hoàn chỉnh đến khi sản xuất hàng loạt. HBM4 được JEDEC chuẩn hóa với những thay đổi sâu về kiến trúc — bao gồm việc chuyển từ giao diện bộ nhớ rộng 1024-bit sang 2048-bit, cũng như khả năng tích hợp logic die trực tiếp vào chân đế bộ nhớ (base die).

Điểm mấu chốt nằm ở chỗ: HBM4 sẽ sử dụng node tiến trình DRAM 1b nm hoặc thậm chí 1c nm — những node tiên tiến nhất hiện có trong ngành bộ nhớ. Cộng với công nghệ đóng gói 3D xếp chồng tới 16 lớp (16-Hi), nơi mà các tấm silicon mỏng chỉ vài micromet được chồng lên nhau và kết nối bằng hàng chục nghìn lỗ xuyên qua.

Để sản xuất ra một module HBM4 với tỷ lệ đạt chuẩn cao, bạn cần phải làm chủ được hai thách thức cùng lúc:

Một là, kiểm soát độ biến dạng (warpage) của silicon khi xếp chồng nhiều lớp. Khi bạn chồng 12 hoặc 16 lớp silicon mỏng, mỗi lớp giãn nở vì nhiệt khác nhau, và nếu sai số chỉ vài nanomet, toàn bộ module sẽ bị loại bỏ. Tỷ lệ hỏng hóc sẽ tăng vọt theo số lớp. Đây là lý do tại sao HBM4 nhiều lớp (16-Hi) khó sản xuất gấp bội so với HBM3E 8-Hi.

Hai là, chuyển đổi công nghệ kết nối. HBM3E vẫn sử dụng kỹ thuật hàn chảy (MR-MUF — Mass Reflow Molded Underfill). HBM4 mở ra khả năng chuyển sang hybrid bonding — một công nghệ kết nối trực tiếp giữa các bề mặt silicon không cần lớp hàn, giúp tăng mật độ kết nối lên gấp đôi và cải thiện tản nhiệt đáng kể. Nhưng hybrid bonding cũng đòi hỏi độ chính xác cực cao trong việc làm phẳng và làm sạch bề mặt silicon — một thách thức kỹ thuật khổng lồ.

Việc SK hynix tuyên bố sản xuất hàng loạt HBM4 từ Q2/2025 đồng nghĩa với việc họ đã giải quyết được cả hai bài toán này. Họ không chỉ sở hữu công nghệ, họ đã sở hữu năng lực sản xuất quy mô lớn với tỷ lệ đạt chuẩn đủ cao để có thể cung cấp ổn định cho khách hàng lớn nhất của mình: NVIDIA.

Theo ước tính của tôi, dựa trên dữ liệu năng suất trong quá khứ và điện tích sản xuất, tỷ lệ đạt chuẩn của SK hynix cho HBM4 hiện tại có thể nằm trong khoảng 50–60%. Thấp hơn so với HBM3E (đã đạt 70–80%), nhưng đủ cao để bắt đầu sản xuất ổn định. Và khi họ mở rộng sản xuất trong nửa cuối 2025, con số này sẽ nhanh chóng tăng lên.

Bạn thấy không? Trong ngành bán dẫn, "sớm" không có nghĩa là "vội". Nó có nghĩa là bạn đã có đủ tự tin để bước vào một cuộc chơi rủi ro cao với lợi ích cao hơn nữa.

Quy mô vốn: Cuộc chơi của những kẻ có tiền

SK hynix không chỉ dựa vào công nghệ. Họ đã chi tới hơn 20 nghìn tỷ won (khoảng 15–16 tỷ USD) cho nhà máy M15X tại Cheongju, Hàn Quốc — một cơ sở sản xuất chuyên dụng cho HBM. Nhà máy này dự kiến sẽ đi vào hoạt động từ nửa cuối 2025, tức là cùng thời điểm với đợt mở rộng sản xuất HBM4 mà họ công bố.

Tổng chi tiêu vốn (capex) của SK hynix trong năm 2024 đã vượt 15 nghìn tỷ won, phần lớn đổ vào HBM. Năm 2025, con số này có thể tăng thêm 20–30%.

Nhưng đừng chỉ nhìn con số chi tiêu. Hãy nhìn vào hệ quả:

  • Thứ nhất: Chi tiêu vốn lớn đồng nghĩa với chi phí khấu hao cao. Mỗi nhà máy sản xuất chip mới sẽ phải gánh khoản khấu hao hàng nghìn tỷ won mỗi năm. Điều này tạo ra áp lực khổng lồ lên biên lợi nhuận — buộc họ phải bán được sản phẩm với giá cao ngay từ đầu.
  • Thứ hai: Để biện minh cho khoản đầu tư khổng lồ này, SK hynix cần đảm bảo nhu cầu từ khách hàng trong dài hạn. Nói cách khác, họ cần một hợp đồng dài hạn với khối lượng lớn — và người duy nhất có thể ký hợp đồng như vậy là NVIDIA.

Những tín hiệu này rất rõ ràng, và nó nói lên một điều: SK hynix đã nhận được cam kết mua hàng dài hạn từ NVIDIA cho HBM4. Không một công ty nào dám chi 16 tỷ USD mà không có cam kết như vậy.

Ví rỗng? Đó là dấu hiệu của scam. Còn ngược lại — khi một công ty đổ tiền thật vào nhà máy thật, với công nghệ thật — thì đó không phải scam. Đó là tín hiệu chắc chắn nhất của một dòng tiền khổng lồ đang chảy vào.

Nhu cầu: Sự khan hiếm được lập trình sẵn

Hãy dừng lại và nhìn vào bức tranh toàn cảnh. Theo dữ liệu tôi thu thập được từ các nguồn công khai:

  • NVIDIA dự kiến sản xuất hơn 2 triệu GPU Blackwell B200 trong năm 2025.
  • Mỗi con B200 cần ít nhất 8 module HBM4 (192GB tổng dung lượng).
  • Mỗi module HBM4 có giá trung bình 3.000–4.000 USD.

Hãy làm phép tính: 2 triệu GPU × 8 module × 3.500 USD mỗi module = 56 tỷ USD giá trị HBM chỉ riêng cho một dòng GPU của một khách hàng.

So với tổng doanh thu dự kiến của SK hynix trong năm 2025 (khoảng 60–70 tỷ USD), đây không chỉ là một phân khúc — đây là sinh mạng của công ty.

Và đừng quên: AMD, Intel, Google (TPU), Amazon (Trainium) cũng đang chạy đua sử dụng HBM. Nhu cầu HBM trong năm 2025 có thể vượt nguồn cung từ 30–40%. Sự khan hiếm này đã được lập trình sẵn bởi chính kế hoạch sản xuất của các nhà sản xuất bộ nhớ.

Trong thị trường này, giá cả gần như không có giới hạn. HBM4 sẽ được bán với mức giá cao hơn HBM3E từ 20–30%, vì nó mang lại băng thông cao hơn gấp đôi và dung lượng lớn hơn 50%.

Khi "đi đầu" trở thành "điều duy nhất tồn tại"

Số tiền mà SK hynix đang đầu tư không chỉ nhằm dẫn đầu cuộc đua giữa ba nhà sản xuất bộ nhớ lớn (SK hynix, Samsung, Micron). Nó mang tính ngành dọc — khi chỉ có một nhà cung cấp có thể đáp ứng nhu cầu của một khách hàng khổng lồ như NVIDIA, thì nhà cung cấp đó nắm toàn bộ quyền lực định giá.

Hãy nhìn vào lịch sử. Trong thị trường HBM3E, SK hynix đã kiểm soát tới 70% thị phần. Tại sao? Vì Samsung gặp vấn đề về tỷ lệ đạt chuẩn (tỷ lệ đạt chỉ ở mức 30–40% trong thời gian dài), và Micron mới chỉ bắt đầu có mặt. SK hynix đã tận dụng triệt để lợi thế này bằng cách ký hợp đồng độc quyền với NVIDIA cho HBM3E.

Giờ đây, với HBM4, họ đang lặp lại cùng một kịch bản — nhưng ở quy mô lớn hơn và tốc độ nhanh hơn.

  • Samsung có thể đạt được sản xuất hàng loạt HBM4 vào cuối 2025 hoặc đầu 2026. Nhưng chậm hơn hai quý trong ngành chip có nghĩa là chậm hơn một thế hệ sản phẩm — và mất đi vị thế trong con mắt các khách hàng lớn.
  • Micron — dù đang có những bước tiến kỹ thuật ấn tượng với HBM3E — vẫn chỉ là người thứ ba. Không có khách hàng nào muốn phụ thuộc hoàn toàn vào một nhà cung cấp duy nhất, nhưng khi sản phẩm của họ chưa sẵn sàng, thì thực tế buộc họ phải chấp nhận.

Tôi đã viết báo cáo về rủi ro tập trung thanh khoản trong DeFi nhiều lần. Thị trường HBM cũng vậy: khi 70–80% thanh khoản nằm trong tay một nhà cung cấp, thì mọi người tham gia khác đều đứng bên bờ vực.

Góc nhìn phản trực giác: Điểm yếu của "người chiến thắng"

Giờ là lúc tôi phải đứng lên chống lại sự lạc quan tập thể.

Bức tranh về SK hynix — với công nghệ tiên tiến, công suất mở rộng, và hợp đồng độc quyền với NVIDIA — đang được vẽ bằng màu hồng. Nhưng với tư cách là một thám tử dữ liệu, tôi phải đặt câu hỏi ngược lại: điểm yếu lớn nhất của người chiến thắng là gì?

Thứ nhất: Sự phụ thuộc gần như tuyệt đối vào một khách hàng.

Hơn 80% doanh thu HBM của SK hynix đến từ NVIDIA. Điều này có nghĩa là: bất kỳ thay đổi nào trong chiến lược của NVIDIA — dù là chuyển sang Samsung, phát triển HBM nội bộ, hay đơn giản là ép giá xuống thấp hơn — đều sẽ trở thành nhát dao vào tim của SK hynix.

Trên thị trường tài chính, chúng ta gọi đây là rủi ro tập trung khách hàng. Và những ai chứng kiến sự sụp đổ của các công ty phụ thuộc vào một khách hàng lớn đều biết: khi mối quan hệ đó đổ vỡ, sự sụp đổ là tức thì và không thể cứu vãn.

Thứ hai: NVIDIA không muốn một nhà cung cấp độc tôn.

Điều này nghe có vẻ mâu thuẫn, nhưng hãy nghĩ kỹ: Jensen Huang — CEO của NVIDIA — làm cách nào để ép SK hynix hạ giá và đổi mới liên tục? Câu trả lời: bằng cách luôn nuôi dưỡng các đối thủ cạnh tranh của họ.

NVIDIA sẽ có chiến lược "nước cờ hai chiều": đưa cho Samsung cơ hội thử nghiệm HBM4, đưa cho Micron các hợp đồng thử nghiệm. Mục tiêu không phải là thay thế SK hynix — mà là để SK hynix luôn biết rằng mình có thể bị thay thế.

Sự "tiến bộ" của SK hynix trong HBM4 chính là thành quả của sự cạnh tranh có chủ đích mà NVIDIA tạo ra. Và nếu SK hynix một ngày nào đó tự mãn, họ sẽ đánh mất vị thế nhanh hơn họ xây dựng.

Thứ ba: Khoản nợ khổng lồ đi kèm với cuộc đua vũ trang.

SK hynix đang mang trên vai khoản nợ ròng lớn. Khi chi phí khấu hao tăng vọt, khi lãi suất chưa giảm mạnh, thì biên lợi nhuận của họ có thể bị bào mòn. Nếu thị trường AI có bất kỳ sự chững lại nào — dù chỉ là tin đồn về việc cắt giảm chi tiêu vốn từ các khách hàng lớn như Microsoft, Google, Meta — thì cổ phiếu SK hynix sẽ lao dốc không phanh.

Hãy nhìn lại lịch sử: SK hynix từng có những năm lỗ nặng trong giai đoạn 2022–2023 khi chu kỳ bộ nhớ xuống đáy. Điều gì đảm bảo điều đó sẽ không xảy ra lần nữa? Câu trả lời: không gì đảm bảo. Chỉ có niềm tin rằng AI sẽ cứu vớt tất cả.

Thứ tư: Quyết định "không chọn con đường táo bạo nhất" có dấu hiệu của sự thận trọng quá mức.

Hãy chú ý đến tuyên bố của SK hynix về HBM4E: họ chọn "công nghệ tối ưu, cân bằng giữa độ chín muồi và ổn định sản xuất". Cách diễn đạt này khiến tôi đặt câu hỏi — họ có đang từ bỏ điều gì đó?

Nếu so với Samsung — công ty có thể đang hướng tới sử dụng hybrid bonding hoàn toàn mới, mở ra tiềm năng băng thông cao hơn — thì SK hynix với lựa chọn "an toàn" hơn sẽ có thể mất đi vị thế dẫn đầu về hiệu suất tối đa. Liệu một đối thủ với công nghệ táo bạo hơn có thể "vượt mặt" trong thế hệ HBM5? Khả năng này là hoàn toàn có thể xảy ra.

Đây là điều mà tôi gọi là "sai lầm của người chiến thắng": khi bạn đang ở vị trí dẫn đầu, bạn có xu hướng bảo thủ, và khi bạn bảo thủ, bạn mở ra cánh cửa cho kẻ đi sau vượt lên.

Mối liên hệ với tiền mã hóa: Bài học từ các giao thức DeFi

Bạn có bao giờ tự hỏi tại sao tôi — một người chuyên phân tích dữ liệu on-chain — lại quan tâm đến HBM4 không?

Bởi vì cấu trúc của ngành công nghiệp bộ nhớ HBM có một mối tương quan tuyệt đối với cấu trúc thanh khoản của một giao thức DeFi.

Trong DeFi, chúng ta có khái niệm "Liquidity Provider" (nhà cung cấp thanh khoản). Khi một pool thanh khoản có quá ít nhà cung cấp, và một nhà cung cấp chiếm tới 80% lượng thanh khoản, thì đó là cảnh báo đỏ. Rủi ro rug pull, rủi ro trượt giá (slippage), rủi ro di chuyển thanh khoản — tất cả đều tăng vọt.

Thị trường HBM hiện tại có cấu trúc y hệt: NVIDIA là "nhà cung cấp thanh khoản lớn nhất" (bên mua), SK hynix là "pool thanh khoản lớn nhất" (bên bán). Sự tập trung này tạo ra rủi ro hệ thống cho cả hai bên.

Trong crypto, chúng ta đã từng chứng kiến hàng trăm dự án sụp đổ vì sự tập trung thanh khoản quá mức. Khi một "cá voi" rút thanh khoản, toàn bộ hệ thống sụp đổ. Tương tự, nếu NVIDIA thay đổi chiến lược cung ứng, SK hynix sẽ mất đi phần lớn doanh thu trong một quý.

Ví rỗng? Đó là dấu hiệu của scam. Trong bán dẫn cũng vậy — nếu bạn thấy một công ty có tỷ lệ khách hàng tập trung quá cao, và một ngày nào đó khách hàng đó biến mất, bạn sẽ thấy dòng doanh thu "biến mất" — không phải vì công ty làm điều xấu, mà vì họ đã đặt tất cả trứng vào một rổ.

Tín hiệu cần theo dõi trong 12 tháng tới

Vậy — chúng ta nên làm gì với những thông tin này? Tin tốt là: dữ liệu không bao giờ nói dối, nhưng nó luôn cần được đọc trong ngữ cảnh. Trong 12 tháng tới, đây là các tín hiệu tôi sẽ theo dõi:

Đầu tiên — hợp đồng công khai của NVIDIA: Nếu NVIDIA xác nhận HBM4 từ SK hynix trong các cuộc gọi thu nhập hoặc báo cáo tài chính — đó sẽ là tín hiệu mạnh nhất về sự gắn kết của hai công ty này.

Thứ hai — tiến độ sản xuất Samsung: Samsung Electronics có thể sẽ công bố kết quả vượt bậc về HBM4 vào cuối 2025, hoặc bị trì hoãn thêm. Nếu Samsung công bố sản xuất đại trà HBM4 trong quý 4/2025, áp lực cạnh tranh sẽ xuất hiện ngay.

Thứ ba — báo cáo tài chính của SK hynix: Hãy theo dõi tỷ trọng doanh thu HBM (bao nhiêu phần trăm doanh thu đến từ HBM?), và biên lợi nhuận gộp. Nếu biên lợi nhuận gộp của họ duy trì trên 50% liên tục qua các quý, họ đang ở một vị thế rất tốt.

Thứ tư — biến động giá bộ nhớ truyền thống (DDR5, NAND): Nếu giá bộ nhớ truyền thống bắt đầu giảm mạnh, lợi nhuận của SK hynix từ các mảng khác sẽ bị ảnh hưởng — và điều này có thể tác động trở lại hạn mức đầu tư cho HBM4.

Thứ năm — chi tiêu vốn của các công ty đám mây: Theo dõi các tuyên bố về chi tiêu vốn của Microsoft, Google, Amazon và Meta. Khi họ mở rộng trung tâm dữ liệu cho AI, nhu cầu HBM tăng theo tỷ lệ thuận. Nếu họ "thắt lưng buộc bụng" — ngay cả khi chỉ là tín hiệu — toàn bộ chuỗi cung ứng AI có thể chao đảo.

Kết luận: Cuộc chơi quyền lực vừa bắt đầu

SK hynix đang ở thời điểm lịch sử của họ: công nghệ tốt nhất, thị phần đứng đầu, và khách hàng lớn nhất thế giới đang cần họ. Đây là một ván bài tuyệt vời — nhưng bài càng đẹp thì càng phải cẩn thận với đối thủ ngồi bàn bên cạnh.

Câu hỏi không phải là "liệu SK hynix có giữ được vị thế?" Câu hỏi đúng là: "NVIDIA muốn SK hynix giữ vị thế đến mức nào?"

Bởi vì trong nền kinh tế hiện đại, không ai đứng đầu mãi mãi. Bởi vì lịch sử ngành bán dẫn tràn đầy những ví dụ về những người dẫn đầu bị lật đổ — bởi chính sự tự mãn của họ, hoặc bởi những thế lực lớn hơn họ đang điều khiển ván cờ.

Còn với những nhà đầu tư và người xây dựng trong không gian blockchain/AI — bài học rút ra là gì?

Đừng đầu tư vào một công ty. Hãy đầu tư vào cấu trúc thị trường mà công ty đó đang hoạt động. Hãy nhìn vào dòng tiền, vào sự tập trung khách hàng, vào tỷ lệ rủi ro/điểm mù — và đừng bao giờ tin vào một câu chuyện tăng trưởng đẹp đẽ mà không kiểm chứng các giả định nền tảng.

Data never lies. Nhưng người đọc dữ liệu có thể tự lừa dối mình.

Hãy tỉnh táo. Thị trường này vừa mới bắt đầu nóng lên, và điều thú vị nhất vẫn còn ở phía trước — khi cuộc chiến HBM4 chuyển từ "công nghệ" sang "địa chính trị", và khi các nhà sản xuất bộ nhớ phải đối mặt với những câu hỏi khó khăn hơn: ai đang thực sự nắm quyền trong chuỗi giá trị AI — người tính toán, hay người ghi nhớ?

Câu trả lời có thể sẽ khiến nhiều người bất ngờ. Và dữ liệu sẽ là người tiết lộ nó trước tiên.

Giá thị trường

BTC Bitcoin
$79,552.6 -2.17%
ETH Ethereum
$2,447.75 -2.42%
SOL Solana
$101.41 -3.60%
BNB BNB Chain
$717.7 -0.71%
XRP XRP Ledger
$1.4 -4.89%
DOGE Dogecoin
$0.0843 -5.98%
ADA Cardano
$0.2120 -5.40%
AVAX Avalanche
$7.36 -2.45%
DOT Polkadot
$0.8595 -3.62%
LINK Chainlink
$11.63 -1.41%

Sợ & Tham

74

Tham lam

Tâm lý thị trường

Lịch sự kiện blockchain

{{年份}}
22
03
unlock Mở khóa Optimism

Lượng cung lưu hành tăng khoảng 2%

12
05
halving BCH Halving

Sự kiện giảm một nửa phần thưởng khối

15
04
halving Bitcoin Halving

Phần thưởng khối giảm xuống 3,125 BTC

30
04
upgrade Nâng cấp Celestia Mainnet

Cải thiện hiệu quả lấy mẫu tính khả dụng dữ liệu

08
04
upgrade Solana Firedancer

Trình xác thực độc lập ra mắt trên mainnet

10
05
upgrade Nâng cấp Ethereum Pectra

Tăng giới hạn validator và trừu tượng hóa tài khoản

18
03
unlock Mở khóa token Sui

Phần đội ngũ và nhà đầu tư sớm được giải phóng

28
03
unlock Mở khóa token Arbitrum

Giải phóng 92 triệu ARB

Tin nhanh 7x24h

Thêm >
{{快讯列表(10)}} {{loop}}
{{快讯时间}}

{{快讯内容}}

{{快讯标签}}
{{/loop}} {{/快讯列表}}

🧮 Công cụ

Tất cả →

Chỉ số mùa altcoin

41

Mùa Bitcoin

Sự thống trị BTC Mùa altcoin

Theo dõi phí Gas

Ethereum 28 Gwei
BNB Chain 3 Gwei
Polygon 42 Gwei
Arbitrum 0.5 Gwei
Optimism 0.3 Gwei

Vốn hóa thị trường

Tất cả →
1
Bitcoin
BTC
$79,552.6
1
Ethereum
ETH
$2,447.75
1
Solana
SOL
$101.41
1
BNB Chain
BNB
$717.7
1
XRP Ledger
XRP
$1.4
1
Dogecoin
DOGE
$0.0843
1
Cardano
ADA
$0.2120
1
Avalanche
AVAX
$7.36
1
Polkadot
DOT
$0.8595
1
Chainlink
LINK
$11.63

🐋 Theo dõi cá voi

🔵
0x806d...33e0
1 ngày trước
Stake
7,889 SOL
🔵
0x50ee...4036
2 phút trước
Stake
1,452,213 USDC
🔴
0xdf1f...40c4
5 phút trước
Chuyển ra
365.15 BTC

💡 Smart Money

0x9384...8dc9
Bot chênh lệch giá
+$2.8M
85%
0x38db...a4c3
Bot chênh lệch giá
+$0.2M
63%
0x125b...b105
Ví lưu ký tổ chức
+$0.8M
65%